Lực lượng tham gia đợt này có 40 người gồm y tế, Ban ấp, Thanh niên, Phụ nữ, Mặt trận, Nông dân..., chia làm 10 nhóm đi đến 577 hộ gia đình để kiểm tra 1.731 các dụng cụ chứa nước, xử lý và tiến hành thả cá vào 936 lu, hủ có lăng quăng. Đồng thời tại mỗi hộ, đoàn cũng tuyên truyền cho người dân vệ sinh môi trường, thường xuyên cọ rửa lu khạp và đổ bỏ các vật dụng phế thải chứa nước không cần thiết xung quanh nhà, đậy nắp lu ngăn chặn sự sinh sản của muỗi và hướng dẫn các biện pháp phòng, chống bệnh Sốt xuất huyết.
Theo báo cáo, từ đầu năm đến nay trên địa bàn ấp có 10 ca mắc Sốt xuất huyết, trong đó có 3 ca sốc. Nên mục tiêu của chiến dịch ra quân lần này là tuyên truyền, giáo dục, để tăng cường ý thức của người dân trong việc chủ động phòng chống, hạn chế lây lan dịch bệnh./.
DS. Nguyễn Thị Sơn Hương
TYT xã Văn Giáo
TTYT thị xã Tịnh Biên
|