![](/wps/wcm/connect/yte/cc854c99-0a24-4652-bb8b-f78e9b0b660f/1/ANH-CDC2K.jpg?MOD=AJPERES&CACHEID=cc854c99-0a24-4652-bb8b-f78e9b0b660f/1)
Tuy nhiên, theo đánh giá hiện nay Việt Nam đang ở cấp độ dịch 1 - tất cả đều màu xanh - nguy cơ thấp, không có trường hợp tử vong.
Sắp đến dịp Nghỉ lễ 05 ngày liên tiếp giỗ Tổ Hùng Vương, 30/4 và 01/5; vì vậy, nhu cầu giao thương, du lịch tăng cao, cùng thời tiết chuyển mùa thay đổi bất thường là điều kiện thuận lợi cho các dịch bệnh truyền nhiễm lây lan, có thể gia tăng số mắc; đặc biệt là trẻ em và những người có nguy cơ cao (người cao tuổi, có bệnh nền, suy giảm miễn dịch, phụ nữ mang thai). Do đó, mọi người dân cần cảnh giác, không lơ là trong việc phòng chống dịch COVID-19.
Bộ Y tế khuyến cáo người dân chủ động, tích cực thực hiện các biện pháp dự phòng cá nhân, như sau:
1. Đeo khẩu trang nơi công cộng, thường xuyên rửa tay sạch;
2. Chú trọng tiêm chủng vắc xin phòng COVID-19 đủ liều, đúng lịch theo khuyến cáo của ngành y tế.
Theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới, vắc xin phòng COVID-19 vẫn là biện pháp hiệu quả, tăng miễn dịch với biến chủng Omicron, giảm ca tăng nặng và tử vong.
Minh Hải
Khoa TT-GDSK, TT.KSBT An Giang
|